സമഗ്ര ആരോഗ്യത്തിന് ചില പൊടിക്കൈകള്‍

ആരോഗ്യമുള്ള കണ്ണുകള്‍ക്കായി

ആരോഗ്യമുള്ള കണ്ണുകള്‍ക്ക് കാരറ്റ് ധാരാളം കഴിക്കണമെന്ന് എല്ലാവര്‍ക്കുമറിയാം. കണ്ണിന്റെ ആരോഗ്യത്തിന് സുപ്രധാന പോഷകമായ വിറ്റാമിന്‍ എ ഉല്‍പാദിപ്പിക്കാന്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന ബീറ്റാ കരോട്ടിന്‍ കാരറ്റില്‍ ധാരാളമായുണ്ട്. കൂടാതെ ചീര, മറ്റ് ഭക്ഷ്യയോഗ്യമായ ഇലകള്‍ എന്നിവയില്‍ കാണപ്പെടുന്ന സിയാക്‌സാന്തിന്‍, ല്യൂട്ടിന്‍ എന്നിവ കണ്ണുകള്‍ക്ക് വളരെ നല്ലതാണ്. വാര്‍ധക്യ സമയത്തെ മാക്യുലര്‍ ഡീജനറേഷനില്‍ നിന്ന് നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനൊപ്പം, റെറ്റിന കേടുപാടുകള്‍ക്ക് കാരണമായ ഉയര്‍ന്ന ഊര്‍ജ്ജ തരംഗദൈര്‍ഘ്യ വെളിച്ചത്തില്‍ നിന്ന് സംരക്ഷണം നല്‍കാനും ഈ പച്ചക്കറികള്‍ക്ക് കഴിയും.

ആരോഗ്യമുള്ള അസ്ഥികള്‍ക്കായി

അസ്ഥികളുടെ ശക്തിയുടെ കാര്യത്തില്‍ ബ്രൊക്കോളി, ചീര ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള കാല്‍സ്യം അടങ്ങിയ പച്ചക്കറികളേക്കാള്‍ മുന്നിലാണ്. ബ്രോക്കോളിയില്‍ നിന്ന് കാല്‍സ്യം ആഗിരണം ചെയ്യാന്‍ വളരെ എളുപ്പമുള്ളതിനാലാണിത്. ഉയര്‍ന്ന അളവില്‍ കാല്‍സ്യം അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന ചീരയില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി നമ്മുടെ ശരീരത്തിന് ബ്രൊക്കോളിയില്‍ നിന്നും കാല്‍സ്യം വളരെ വേഗം ആഗിരണം ചെയ്യാന്‍ കഴിയും. അത് പാലിനേക്കാള്‍ ഉയര്‍ന്നതാണ് (32 ശതമാനം). ഒരു കപ്പ് വേവിച്ച ബ്രൊക്കോളിയില്‍ ഏകദേശം 94 മില്ലിഗ്രാം കാല്‍സ്യം അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്

സൗന്ദര്യ സംരക്ഷണത്തിനായി

മധുരക്കിഴങ്ങില്‍ പ്രകൃതിദത്ത ആന്റിഓക്‌സിഡന്റായ വിറ്റാമിന്‍ ഇ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് നിരവധി സൗന്ദര്യവര്‍ധക വസ്തുക്കളില്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന പോഷകവുമാണ്. വിറ്റാമിന്‍ ഇ ചര്‍മ്മത്തെ പൊടികളില്‍ നിന്നും അള്‍ട്രാവയലറ്റ് രശ്മികളില്‍ നിന്നും സംരക്ഷിക്കാന്‍ സഹായിക്കും. ഇത് ചുളിവുകളും അകാല വാര്‍ധക്യത്തിന്റെ മറ്റു ലക്ഷണങ്ങളും കുറയ്ക്കുന്നതിനു സഹായിക്കും. മാത്രമല്ല, ഇത്തരത്തിലുള്ള കിഴങ്ങുവര്‍ഗത്തില്‍ ഉയര്‍ന്ന അളവില്‍ വിറ്റാമിന്‍ സിയും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് ചര്‍മ്മത്തിനാവശ്യമായ കൊളാജന്റെ ഉല്‍പാദനത്തിന് ആവശ്യമാണ്. കിഴങ്ങുവര്‍ഗ്ഗത്തില്‍ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന വിറ്റാമിന്‍ എ എന്ന പോഷകത്തിന് ചര്‍മ്മത്തെ സൂര്യതാപത്തില്‍ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്ന് പഠനങ്ങള്‍ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ആരോഗ്യമുള്ള ഹൃദയത്തിന് ചുവന്ന തക്കാളി

പൊട്ടാസ്യവും കരോട്ടിനോയ്ഡ് ലൈക്കോപീന്‍ സമ്പുഷ്ടവുമായ തക്കാളി ഹൃദയത്തിന്റെ ആരോഗ്യം സംരക്ഷിക്കും. തക്കാളി ജ്യൂസ് നിങ്ങളുടെ രക്തക്കുഴലുകളുടെ സുഗമമായ പ്രവര്‍ത്തനത്തിനു സഹായിക്കും. മാത്രമല്ല ചീത്ത കൊളസ്‌ട്രോള്‍ കുറച്ച്് ഹൃദയാഘാത സാധ്യത കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഹൃദയാരോഗ്യത്തിന്റെ കാര്യത്തില്‍ ഒഴിച്ചുകൂടാനാകാത്ത മറ്റൊരു ഭക്ഷണമാണ് ചീര. നാരുകളടങ്ങിയ വിറ്റാമിന്‍ നിറഞ്ഞ ഇലക്കറികള്‍ ഹൃദയത്തിന് നല്ലതാണെന്നു മാത്രമല്ല ഇതില്‍ ഒമേഗ 3 ഫാറ്റി ആസിഡും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

ഹീമോഗ്ലോബിന്റെ അളവു കൂട്ടാന്‍ പച്ച നിറമുള്ള ഭക്ഷണം

ചീര, അമേരിക്കന്‍ റെഡ് ക്രോസ് ചീര, ലെറ്റിയൂസ്, ബ്രോക്കാളി ഇല തുടങ്ങിയ പച്ചിലകളിലെല്ലാം ഇരുമ്പിന്റെ (അയണ്‍) അംശം ധാരാളമായി അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കുന്ന ബീറ്റ്‌റൂട്ട് പച്ചിലകള്‍, ഡാന്‍ഡെലിയോണ്‍ പച്ചിലകള്‍ എന്നിവയിലും ഈ ഗുണമടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. നിങ്ങളുടെ ചുവന്ന രക്താണുക്കളിലെ ഓക്‌സിജനെ ശരീരത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലേക്ക് എത്തിക്കാന്‍ ആവശ്യമായ ഹീമോഗ്ലോബിന്‍ സൃഷ്ടിക്കാന്‍ ഈ പച്ചക്കറികള്‍ നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിനെ സഹായിക്കും. ഈ ഓക്‌സിജന്‍ വിതരണമില്ലാതെ വന്നാല്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് ക്ഷീണവും ദേഷ്യവും അനുഭവപ്പെടും.

കരളിനെ ശുദ്ധീകരിക്കാന്‍ വെളുത്തുള്ളി

വെളുത്തുള്ളി ഒരു മികച്ച കരള്‍ ക്ലെന്‍സറാണ്. അതില്‍ വലിയ അളവില്‍ സെലിനിയവും അല്ലിസിനും അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. ശരീരത്തില്‍ നിന്ന് വിഷവസ്തുക്കളെ പുറന്തള്ളാനുള്ള നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിന്റെ കഴിവ് വര്‍ധിപ്പിക്കാന്‍ വെളുത്തുള്ളിക്ക് കഴിയും. കരളിലടിഞ്ഞു കൂടുന്ന വിഷവസ്തുക്കളെ നീക്കി കരള്‍ ശുദ്ധീകരിക്കാന്‍ വെളുത്തുള്ളി ഭക്ഷണത്തിലുള്‍പ്പെടുത്തണം. ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസിനെ പ്രതിരോധിക്കാനും വെളുത്തുള്ളി നീര് സഹായിക്കും.

ആരോഗ്യമുള്ള കുടലിന് ഫൈബറടങ്ങിയ പച്ചക്കറികള്‍

ദഹനവ്യവസ്ഥ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് നാരുകളടങ്ങിയ ഭക്ഷണം കഴിക്കാം. ശരീരവണ്ണം തടയുന്നതിനും ആരോഗ്യകരമായ മലവിസര്‍ജ്ജനം നിലനിര്‍ത്തുന്നതിനും ഫൈബറടങ്ങിയ പച്ചക്കറികള്‍ കഴിക്കുന്നതു നല്ലതാണ്. ബ്രൊക്കോളി, ബ്രസെല്‍സ് മുളകള്‍, കോളിഫ്‌ളവര്‍, കാബേജ് എന്നിവ ഫൈബര്‍ സമ്പന്നമാണ്.

ശ്വസനാരോഗ്യത്തിന് ചുവന്ന കുരുമുളക്

ശ്വസനവ്യവസ്ഥയുടെ ആരോഗ്യത്തെ നശിപ്പിക്കുന്ന വായു മലിനീകരണം, സിഗരറ്റ് പുക, അണുബാധ എന്നിവയുടെ ഓക്‌സിഡേറ്റീവ് സമ്മര്‍ദ്ദത്തെ പ്രതിരോധിക്കുന്ന ഭക്ഷണങ്ങള്‍ കഴിക്കുന്നത് ശ്വാസകോശത്തിന് ഉത്തമമാണ്. ചുവന്ന കുരുമുളകില്‍ വിറ്റാമിന്‍ സി, ഇ എന്നിവയും ബീറ്റ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള കരോട്ടിനോയിഡുകളും ഉണ്ട്.