മുല്ലപ്പൂ വിപ്ലവത്തിന് 10 വയസ്സ്‌

കൈറോ: അറബ്​ വസന്തത്തി​ന്‍റെ തുടര്‍ച്ചയായി ഈജിപ്​തില്‍ പ്ര​സി​ഡ​ന്‍​റ്​ ഹുസ്​നി മുബാറക്കിനെതിരെ നടന്ന വിപ്ലവത്തിന്​ സാക്ഷിയായിട്ട് പത്ത്​ വര്‍ഷം. 2011 ജനുവരി 25നാണ്​ ഈജിപ്​തില്‍ വിപ്ലവം തുടങ്ങുന്നത് .

30 വര്‍ഷം നീണ്ട ഹു​സ്​​നി മു​ബാ​റ​ക്കി​​ന്‍റെ ഭരണത്തിനെതിരെ നടന്ന ജനകീയ പ്രക്ഷോഭം രാജ്യത്തെ ആദ്യ പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പിന്​ വഴിതെളിച്ചു. ആദ്യത്തെ തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട പ്രസിഡന്‍റായി മു​ഹ​മ്മ​ദ്​ മു​ര്‍​സി​ അ​ധി​കാ​ര​ത്തി​ലേ​റിയെങ്കിലും വൈകാതെ ​ ഭരണം അട്ടിമറിക്കപ്പെട്ടു.

അതെ സമയം 24 വ​ര്‍​ഷം തു​നീ​ഷ്യ​യെ അ​ട​ക്കി​ഭ​രി​ച്ച ഏ​കാ​ധി​പ​തി സൈ​നു​ല്‍ ആ​ബ്​​ദീ​ന്‍ ബി​ന്‍ അ​ലി​യെ വ​ലി​ച്ച്‌​ താ​ഴെ​യി​റ​ക്കി​ക്കൊ​ണ്ടാ​ണ്​ മു​ല്ല​പ്പൂ വി​പ്ല​വം അ​റ​ബ്​ ലോ​ക​ത്ത്​ വീശിയടിച്ചത് . 2011 ജ​നു​വ​രി​യി​ലാ​ണ്​ ബി​ന്‍ അ​ലി​യെ സ്​​ഥാ​ന​ഭ്ര​ഷ്​​ട​നാ​ക്കു​ന്ന​ത്. തു​ട​ര്‍​ന്ന്​ 35 വ​ര്‍​ഷ​ത്തെ ത​ട​വി​ന്​ വി​ധി​ക്ക​പ്പെ​ട്ട ബി​ന്‍ അ​ലി സൗ​ദി​യി​ലേ​ക്ക്​ ര​ക്ഷ​പ്പെ​ടു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. മു​ഹ​മ്മ​ദ്​ ബൂ ​അ​സീ​സ്​ എ​ന്ന തെരുവ്​ കച്ചവടക്കാരനായ ചെ​റു​പ്പ​ക്കാ​ര​ന്‍ 2010 ഡി​സം​ബ​ര്‍ അ​വ​സാ​നം ദേ​ഹ​ത്ത്​ തീ​കൊ​ളു​ത്തി​യ​തി​നെ തു​ട​ര്‍​ന്നാ​ണ്​ തു​നീ​ഷ്യ​യി​ല്‍ പ്ര​ക്ഷോ​ഭം ആ​ളി​ക്ക​ത്തു​ന്ന​ത്.

ബി​ന്‍ അ​ലി​യു​ടെ ദു​ര്‍​ഭ​ര​ണ​ത്തി​ല്‍ തകര്‍ന്നടിഞ്ഞ ജ​ന​ങ്ങ​ള്‍ കൂ​ട്ട​ത്തോ​ടെ തെ​രു​വി​ലി​റ​ങ്ങി. തൊ​ട്ട​ടു​ത്ത ദി​വ​സം​ത​ന്നെ ബി​ന്‍ അ​ലി​ക്ക്​ അ​ധി​കാ​ര​വും രാ​ജ്യം​ത​ന്നെ​യും വി​ടേ​ണ്ടി​വ​ന്നു. തു​നീ​ഷ്യ​യെ കൂ​ടാ​തെ ഈ​ജി​പ്​​ത്, യ​മ​ന്‍,
സി​റി​യ, സൗ​ദി അ​റേ​ബ്യ, ലി​ബി​യ, , ജോ​ര്‍​ഡ​ന്‍, ബ​ഹ്റിന്‍, സു​ഡാ​ന്‍ എ​ന്നീ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ലും പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ക്കൊ​ടു​ങ്കാ​റ്റ്​ ആ​ഞ്ഞു​വീ​ശി. ലി​ബി​യ​യി​ലാ​ണ് പ്രക്ഷോഭം ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ആളിക്കത്തിയത് .