ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ മരുപ്പച്ചയ്ക്കുള്ള ഗിന്നസ് റെക്കോര്‍ഡ് അല്‍-അഹ്‌സയ്ക്ക്

റിയാദ്: ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ മരുപ്പച്ചയ്ക്കുള്ള ഗിന്നസ് റെക്കോര്‍ഡ് അല്‍-അഹ്‌സക്ക്. 25 ലക്ഷം ഈത്തപ്പനകളാണ് ഇവിടെയുള്ളത്. അല്‍അഹ്‌സയില്‍ 85.4 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററിലധികം പച്ചപ്പ് സൃഷ്ടിച്ചെടുത്തത് മഹത്തായ പ്രവൃത്തിയായിട്ടാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്.
നേരത്തെ തന്നെ ലോകത്തിലെ മരുഭൂമികളിലെ ഏറ്റവും വലിയ മരുപ്പച്ചയായാണ് അല്‍ അഹ്‌സ അറിയപ്പെടുന്നത്.


സൗദി അറേബ്യയിലെ തുന്നല്‍ വിദഗ്ധരുടെ നഗരമായും അല്‍അഹ്‌സ അറിയപ്പെടുന്നു. പരമ്പരാഗത പുരുഷന്മാരുടെ വസ്ത്രം നിര്‍മ്മിക്കുന്നതില്‍ ഐറെ വൈദഗ്ധ്യമുള്ളവരാണ് ഇവിടത്തുകാര്‍. അറേബ്യന്‍ ഉപദ്വീപിന്റെ കിഴക്കന്‍ തീരവും യുഎഇയുടെ അതിര്‍ത്തിയും ഒമാനും ഉള്‍പ്പെടുന്ന കിഴക്കന്‍ അറേബ്യയിലാണ് അല്‍ ബഹ്റൈന്‍ ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ പ്രവിശ്യ, കൂടാതെ അവാല്‍ ദ്വീപും (ഇന്നത്തെ ബഹ്റൈന്‍) ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ചരിത്രപരമായി, അല്‍ ബഹ്റൈന്‍ പ്രവിശ്യയിലെ പ്രധാന നഗരമായിരുന്നു അല്‍-അഹ്‌സ, ജനസംഖ്യയുടെ ഭൂരിഭാഗവും കാര്‍ഷികവൃത്തിയില്‍ ഏര്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.
2018 ല്‍ ഒരു ലോക പൈതൃകനഗരങ്ങളുടെ പട്ടികയില്‍ അല്‍ അഹ്‌സയും ഉള്‍പ്പെട്ടു. 2015 ഡിസംബര്‍ മുതല്‍ ഇത് യുനെസ്‌കോ ക്രിയേറ്റീവ് സിറ്റിസ് നെറ്റ്വര്‍ക്കിന്റെ ഭാഗമാണ്. അല്‍-അഹ്‌സ നഗരം പച്ചപ്പില്‍ മാത്രമല്ല ചരിത്രത്തിനും ഏറെ സംഭാവന ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പേര്‍ഷ്യന്‍ സംസ്‌കൃതിയുടെ ഭാഗമായിരുന്ന അല്‍ ഉഖൈറി(ബഹ്‌റൈന്‍)ന്റെ ഭാഗമായിരുന്നു അല്‍ അഹ്‌സ. ഭൂഗര്‍ഭ ജലം എന്നതാണ് അല്‍ അഹ്‌സ എന്ന പദത്തിന്റെ അര്‍ത്ഥം.
അല്‍ അഹ്‌സയുടെ കിഴക്ക് ഭാഗത്താണ് ജബലുല്‍ ഖാറ ഗുഹകളുള്ളത്. ജബലുല്‍ ഖാറയും മദാഇന്‍ സ്വാലിഹും യുനെസ്‌കോയുടെ പൈതൃകചരിത്രത്തില്‍ ഇടം നേടിയിട്ടുണ്ട്.
ഗിന്നസ് ലോക റെക്കോര്‍ഡുകളില്‍ സൗദി അറേബ്യ അറബ് ലോകത്ത് രണ്ടാം സ്ഥാനത്താണ്. അല്‍-ഉലയിലെ മറയ കച്ചേരി ഹാള്‍ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കണ്ണാടി കെട്ടിടമായി രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്തു. അല്‍-ഉലയിലെ അല്‍-ഹിജര്‍, ചരിത്രപരമായ ആഡ് ദിരിയയിലെ അല്‍-തുരൈഫ്, ജിദ്ദ, ജുബ്ബയിലെ റോക്ക് ആര്‍ട്ടിന്റെ സൈറ്റുകളും ആലിപ്പഴത്തിലെ ഷുയിമിസും ഇതിനകം ഗിന്നസില്‍ കയറിപ്പറ്റിയിരുന്നു.