അറബിക് കാലിഗ്രഫി ജനകീയമാക്കാൻ പദ്ധതിയുമായി സൗദി

യാം​ബു: അ​റ​ബി​ക്​ കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി കൂ​ടു​ത​ൽ ജ​ന​കീ​യ​മാ​ക്കാ​ൻ ഉദ്ദേശിച്ച് സൗ​ദി സാം​സ്കാ​രി​ക മ​ന്ത്രാ​ല​യം വി​വി​ധ പ​ദ്ധ​തി​ക​ൾ ആ​സൂ​ത്ര​ണം​ചെ​യ്യു​ന്നു. ക​ഴി​ഞ്ഞ​വ​ർ​ഷം സൗ​ദി അ​റ​ബി​ക്​ കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി വ​ർ​ഷ​മാ​യി ആ​ച​രി​ച്ച​ത് ആ​ഗോ​ള ശ്ര​ദ്ധ നേ​ടി​യി​രു​ന്നു.

അ​റ​ബി​ഭാ​ഷ​യു​ടെ സ​മൃ​ദ്ധി പ്ര​ച​രി​പ്പി​ക്കാ​നും സൗ​ന്ദ​ര്യം, ച​രി​ത്രം എ​ന്നി​വ അ​തി​ന്‍റെ ത​ന്മ​യ​ത്വ​ത്തോ​ടെ സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ന് പ​രി​ച​യ​പ്പെ​ടു​ത്താ​നും ഇ​തു​വ​ഴി ക​ഴി​ഞ്ഞ​താ​യി മ​ന്ത്രാ​ല​യം വി​ല​യി​രു​ത്തി. അ​തി​ന്‍റെ തു​ട​ർ​പ​രി​പാ​ടി​ക​ളു​ടെ ഭാ​ഗ​മാ​യി 2021ഉം ​കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി​വ​ർ​ഷ​മാ​യി​ത്ത​ന്നെ കൊ​ണ്ടാ​ടാ​ൻ മ​ന്ത്രാ​ല​യം തീ​രു​മാ​നി​ച്ചി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. ‘ഇ​യ​ർ ഓ​ഫ് അ​റ​ബി​ക് കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി’​യു​ടെ ലോ​ഗോ റി​യാ​ദി​ന് പ​ടി​ഞ്ഞാ​റു ഭാ​ഗ​ത്തു​ള്ള തു​വാ​യ്ക് പ​ർ​വ​ത​ത്തി​ന്‍റെ കൊ​ടു​മു​ടി​യു​ടെ വ​ശ​ങ്ങ​ളി​ൽ സാം​സ്കാ​രി​ക മ​ന്ത്രാ​ല​യം ഡി​ജി​റ്റ​ൽ വി​ഷ്വ​ൽ ഡി​സ്പ്ലേ ചെ​യ്ത​ത് നേ​ര​ത്തേ വാ​ർ​ത്ത​ക​ളി​ൽ ഇ​ടം​പി​ടി​ച്ചി​രു​ന്നു. കി​ദ്ദി​യ ഇ​ൻ​വെ​സ്​​റ്റ്​​മെൻറ്​ ക​മ്പ​നി’​യു​മാ​യി സ​ഹ​ക​രി​ച്ച് കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി​യു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട വി​വി​ധ പ്ര​ദ​ർ​ശ​ന​ങ്ങ​ളും അ​ന്ന് ഒ​രു​ക്കി​യി​രു​ന്നു.

വി​ഷ​ൻ 2030 പ​ദ്ധ​തി​യു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട് സാം​സ്‌​കാ​രി​ക മ​ന്ത്രാ​ല​യം ല​ക്ഷ്യം​വയ്​ക്കു​ന്ന ‘ക്വാ​ളി​റ്റി ഓ​ഫ് ലൈ​ഫ് പ്രോ​ഗ്രാം’​പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ ഭാ​ഗ​മാ​യാ​ണ് വി​വി​ധ പ​രി​പാ​ടി​ക​ൾ ന​ട​ത്തു​ന്ന​ത്. അ​റ​ബി അ​ക്ഷ​ര​ക​ല​യാ​യ കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി​ക്ക് നൂ​റ്റാ​ണ്ടു​ക​ളു​ടെ പ​ഴ​ക്ക​മു​ണ്ട്. ഖു​ർ​ആ​ൻ പ​ക​ർ​ത്തി​യെ​ഴു​താ​ൻ തു​ട​ങ്ങി​യ കാ​ലം മു​ത​ലാ​ണ് ഈ ​ക​ല ജ​ന​കീ​യ​മാ​യ​ത്. വാ​ക്കു​ക​ളും വാ​ക്യ​ങ്ങ​ളും ഉ​ൾ​ക്കൊ​ള്ളു​ന്ന ആ​ശ​യ​ങ്ങ​ളെ ചി​ത്ര​ങ്ങ​ളി​ലൂ​ടെ ആ​വി​ഷ്‌​ക​രി​ക്കു​ന്ന ഒ​രു ആ​ക​ർ​ഷ​ണീ​യ ക​ലാ​രൂ​പ​മാ​യി കാ​ലാ​ന്ത​ര​ങ്ങ​ളി​ലൂ​ടെ ഇ​ത് വി​കാ​സം പ്രാ​പി​ക്കു​ക​യാ​യി​രി​ക്കു​ന്നു.

അ​റ​ബി കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി​യു​ടെ സം​സ്കാ​ര​വും അ​തി​ന്‍റെ ഉ​പ​യോ​ഗ​വും വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ൾ​ക്കും യു​വാ​ക്ക​ൾ​ക്കു​മി​ട​യി​ൽ പ്ര​ച​രി​പ്പി​ക്കാ​ൻ ല​ക്ഷ്യ​മി​ട്ടാ​ണ് വി​വി​ധ പ​ദ്ധ​തി​ക​ൾ ആ​സൂ​ത്ര​ണം ചെ​യ്യു​ന്ന​ത്. ഇ​തി​നാ​യി വി​വി​ധ മേ​ഖ​ല​യി​ൽ ശി​ൽ​പ​ശാ​ല​ക​ളും ഓ​ൺ​ലൈ​ൻ വ​ർ​ക് ഷോ​പ്പു​ക​ളും സം​ഘ​ടി​പ്പി​ക്കും. 16 വെ​ർ​ച്വ​ൽ വ​ർ​ക്​​ഷോ​പ്പു​ക​ളും 14 ഫി​സി​ക്ക​ൽ വ​ർ​ക്​​ഷോ​പ്പു​ക​ളും രാ​ജ്യ​ത്തി​ലെ വി​വി​ധ ന​ഗ​ര​ങ്ങ​ളി​ൽ ന​ട​ക്കും. 12 വ​യ​സ്സി​നു മു​ക​ളി​ലു​ള്ള എ​ല്ലാ​വ​ർ​ക്കും പ​ങ്കെ​ടു​ക്കാം.

വി​ദ​ഗ്​​ധ​രാ​യ കാ​ലി​ഗ്രാ​ഫ​ർ​മാ​ർ ന​യി​ക്കു​ന്ന ആ​ദ്യ​ത്തെ ശി​ൽ​പ്പശാ​ല മാ​ർ​ച്ച് 28ന് ​ആ​സൂ​ത്ര​ണം ചെ​യ്തി​ട്ടു​ണ്ടെ​ന്നും മ​ന്ത്രാ​ല​യ വ​ക്താ​ക്ക​ൾ അ​റി​യി​ച്ചു. അ​റ​ബ് സം​സ്കാ​ര​ത്തി​ന്‍റെ പാ​ര​മ്പ​ര്യം പു​തു​ത​ല​മു​റ​ക്ക് പ​ക​ർ​ന്നു​ന​ൽ​കാ​ൻ അ​റ​ബി കാ​ലി​ഗ്ര​ഫി വ​ർ​ഷാ​ച​ര​ണ​വും വി​വി​ധ പ​രി​പാ​ടി​ക​ളും വ​ഴി സാ​ധി​ക്കു​മെ​ന്ന് അ​ധി​കൃ​ത​ർ ക​ണ​ക്കു​കൂ​ട്ടു​ന്നു.