കോവിഡ്: തെറ്റിദ്ധാരണ പ്രചരിപ്പിച്ചാൽ 10 ലക്ഷം റിയാൽ പിഴ

ജി​ദ്ദ: കോ​വി​ഡു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ടു തെ​റ്റാ​യ വി​വ​ര​ങ്ങ​ൾ സ​മൂ​ഹ മാ​ധ്യ​മ​ങ്ങ​ൾ വ​ഴി പ്ര​ച​രി​പ്പി​ച്ചാ​ൽ പ​ത്തു​ല​ക്ഷം റി​യാ​ൽ (1.94 കോ​ടി രൂ​പ) വ​രെ പി​ഴ​യൊ​ടു​ക്കേ​ണ്ടി വ​രു​മെ​ന്ന് സൗ​ദി ആ​ഭ്യ​ന്ത​ര​മ​ന്ത്രാ​ല​യം. കൂ​ടാ​തെ, ഒ​രു​വ​ർ​ഷം മു​ത​ൽ അ​ഞ്ചു​വ​ർ​ഷം വ​രെ ത​ട​വു​ശി​ക്ഷ​യും അ​നു​ഭ​വി​ക്കേ​ണ്ടി വ​രും. ക​ഴി​ഞ്ഞ ഒ​രാ​ഴ്ച മാ​ത്രം കോ​വി​ഡ് മാ​ന​ദ​ണ്ഡ​ങ്ങ​ൾ ലം​ഘി​ക്കു​ന്ന​തി​ന്‍റെ തോ​ത് 70 ശ​ത​മാ​ന​ത്തോ​ളം വ​ർ​ധി​ച്ച പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​ത്തി​ലാ​ണി​ത്. ക​ഴി​ഞ്ഞ വ​ർ​ഷം മാ​ർ​ച്ചി​ൽ നി​ല​വി​ൽ വ​ന്ന കോ​വി​ഡ് പ്ര​തി​രോ​ധ നി​യ​മ​ങ്ങ​ളോ​ടു​ള്ള നി​ഷേ​ധ​മ​നോ​ഭാ​വ​മാ​ണ് ഇ​ത് കാ​ണി​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്നും മ​ന്ത്രാ​ല​യ വ​ക്താ​വ് ല​ഫ്റ്റ​ന​ന്‍റ് കേ​ണ​ൽ ത​ലാ​ൽ അ​ൽ ഷാ​ൽ​ഹൂ​ബ് പ​റ​ഞ്ഞു. ആ​ഭ്യ​ന്ത​ര, ആ​രോ​ഗ്യ മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ങ്ങ​ൾ സം​യു​ക്ത​മാ​യി വി​ളി​ച്ച വാ​ർ​ത്താ സ​മ്മേ​ള​ന​ത്തി​ലാ​ണ് ഇ​ക്കാ​ര്യ​ങ്ങ​ൾ വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി​യ​ത്.

ആ​വ​ശ്യം​വ​രി​ക​യാ​ണെ​ങ്കി​ൽ ക​ടു​ത്ത നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്കു രാ​ജ്യം നീ​ങ്ങി​യേ​ക്കു​മെ​ന്നും ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ൽ തീ​രു​മാ​നം പൊ​തു​ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ​യാ​ണെ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം പ​റ​ഞ്ഞു. കോ​വി​ഡ് വ്യാ​പ​ന പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​വും ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ സ​മീ​പ​ന​വും അ​ധി​കൃ​ത​ർ നി​ര​ന്ത​രം നി​രീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്നു​ണ്ടെ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം.

പൊ​തു​ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ ശ്ര​ദ്ധ​ക്കു​റ​വു​കൊ​ണ്ടാ​ണ് അ​ട​ച്ചു​പൂ​ട്ട​ലു​ക​ളും നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ളും വേ​ണ്ടി​വ​ന്ന​തെ​ന്ന് ആ​രോ​ഗ്യ​മ​ന്ത്രാ​ല​യ വ​ക്താ​വ് ഡോ. ​മു​ഹ​മ്മ​ദ് അ​ബ്ദു​ൾ അ​ലി പ​റ​ഞ്ഞു. പ്ര​തി​രോ​ധ മാ​ന​ദ​ണ്ഡ​ങ്ങ​ളോ​ട് ഇ​ത നി​ല​പാ​ട് തു​ട​ർ​ന്നാ​ൽ നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ൾ കൂ​ടു​ത​ൽ ക​ർ​ശ​ന​മാ​ക്കേ​ണ്ടി​വ​ന്നേ​ക്കും. ബ്രി​ട്ട​ൻ, ദ​ക്ഷി​ണാ​ഫ്രി​ക്ക, ബ്ര​സീ​ൽ എ​ന്നി​വി​ട​ങ്ങ​ളി​ൽ​നി​ന്നു​ള്ള കോ​വി​ഡ് വ​ക​ഭേ​ദ​ങ്ങ​ളെ​ക്കു​റി​ച്ച് സൗ​ദി ആ​രോ​ഗ്യ​മ​ന്ത്രാ​ല​യം സൂ​ക്ഷ​മ​മാ​യി പ​ഠി​ച്ചു വ​രു​ക​യാ​ണെ​ന്ന് അ​ദ്ദേ​ഹം. ഞാ​യ​റാ​ഴ്ച രാ​ജ്യ​ത്ത് 317 കോ​വി​ഡ് കേ​സു​ക​ൾ റി​പ്പോ​ർ​ട്ട് ചെ​യ്തി​രു​ന്നു. ഇ​തോ​ടെ, ആ​കെ രോ​ഗി​ബാ​ധി​ത​രു​ടെ എ​ണ്ണം 370, 278 ആ​യി.

പ്ര​തി​ദി​ന കോ​വി​ഡ് ക​ണ​ക്കു​ക​ൾ പ​രി​ശോ​ധി​ക്കു​മ്പോ​ൾ രോ​ഗ​വ്യാ​പ​ന സൂ​ചി​ക വ​ലി​യ​തോ​തി​ൽ ഉ​യ​രു​ക​യാ​ണ്. ക​ഴി​ഞ്ഞ​മാ​സ​ത്തേ​ക്കാ​ൽ വ​ലി​യ​തോ​തി​ൽ ഉ​യ​ർ​ന്ന ക​ർ​വ് 300 ശ​ത​മാ​ന​ത്തി​ന്‍റെ വ​ർ​ധ​ന​യാ​ണ് രേ​ഖ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യ​ത്. ഇ​ത് ഇ​നി​യും ഉ​യ​രു​ക​യാ​ണെ​ങ്കി​ൽ കൂ​ടു​ത​ൽ ക​ർ​ശ​ന ന​ട​പ​ടി​ക​ളി​ലേ​ക്കു നീ​ങ്ങേ​ണ്ടി വ​രും. എ​ന്നാ​ൽ വ്യാ​പ​ന​തോ​ത് കു​റ​യ്ക്കാ​നാ​യാ​ൽ അ​തി​ന് ആ​നു​പാ​തി​ക​മാ​യി നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ളി​ൽ ഇ​ള​വു​വ​രു​ത്തു​ക​യും ചെ​യ്യും.

നി​ല​വി​ൽ ചി​കി​ത്സ​യി​ലു​ള്ള 2361 പേ​രി​ൽ 408 പേ​രു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​നി​ല ഗു​രു​ത​ര​മാ​യി തു​ട​രു​ക​യാ​ണ്. 24 മ​ണി​ക്കൂ​റി​നി​ടെ ഏ​ഴു പേ​രെ ഗു​രു​ത​രാ​വ​സ്ഥ​യി​ൽ ആ​ശു​പ​ത്രി​യി​ൽ പ്ര​വേ​ശി​പ്പി​ക്കു​ക​യു​ണ്ടാ​യി.