ഏ​റ്റ​വും കൂ​ടു​ത​ല്‍ സു​ര​ക്ഷ​യു​ള്ള ര​ണ്ടാ​മ​ത്തെ നഗരം ദോഹ

ദോ​ഹ: ലോ​ക​ത്ത്​ ഏ​റ്റ​വും കൂ​ടു​ത​ല്‍ സു​ര​ക്ഷ​യു​ള്ള ര​ണ്ടാ​മ​ത്തെ ന​ഗ​ര​മാ​യാ​ണ്​ ദോ​ഹ​യെ തി​ര​ഞ്ഞെ​ടു​ത്തി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. ‘2021 നും​ബി​യോ ക്രൈം ​ഇ​ന്‍​ഡ​ക്​​സി’​ലാ​ണ്​ ദോ​ഹ വീ​ണ്ടും നേ​ട്ടം ​െകാ​യ്​​ത​ത്.​ ആ​ഗോ​ള ഡാ​റ്റാ​ബേ​സ്​ സ്​​ഥാ​പ​ന​മാ​യ നും​ബി​യോ പു​റ​ത്തു​വി​ട്ട ൈക്രം ​സൂ​ചി​ക 2021ലാ​ണ് ഖ​ത്ത​റി​ന്​ നേ​ട്ടം. സു​ര​ക്ഷ, കു​റ്റ​കൃ​ത്യ​ങ്ങ​ളു​ടെ കു​റ​വ്​ എ​ന്നി​വ​യു​ടെ അ​ടി​സ്​​ഥാ​ന​ത്തി​ലാ​ണ്​ 431 ന​ഗ​ര​ങ്ങ​ളെ പ​രി​ഗ​ണി​ച്ച​ത്. ഇ​തി​ല്‍ ദോ​ഹ​യെ ര​ണ്ടാ​മ​താ​യി തി​ര​ഞ്ഞെ​ടു​ത്തു. ദോ​ഹ​ക്ക്​ 87.96 സേ​ഫ്​​റ്റി ഇ​ന്‍​ഡ​ക്​​സ്​ ആ​ണ്​ ല​ഭി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. ക്രൈം ​ഇ​ന്‍​ഡ​ക്​​സ്​ ആ​വ​​ട്ടെ 12.04 മാ​ത്ര​മാ​ണ്.

ലോ​ക​ത്താ​ക​മാ​നം വി​വി​ധ​രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളു​മാ​യും പ​ട്ട​ണ​ങ്ങ​ളു​​മാ​യും ബ​ന്ധ​െ​പ്പ​ട്ട വി​വി​ധ ഡാ​റ്റ​ക​ള്‍ ശേ​ഖ​രി​ക്കു​ക​യും ഇ​ത്ത​ര​ത്തി​ലു​ള്ള കാ​ര്യ​ങ്ങ​ള്‍​ക്കാ​യി വി​വ​ര​ശേ​ഖ​ര​ണ​ത്തി​ന്​ ആ​ശ്ര​യി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യു​ന്ന സ്​​ഥാ​പ​ന​മാ​ണ്​ നും​ബി​യോ. വി​വി​ധ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ലെ ജീ​വി​ത​നി​ല​വാ​രം, ജീ​വി​ത​ച്ചെ​ല​വ്, താ​മ​സ​സ്​​ഥ​ല​ങ്ങ​ള്‍, ആ​രോ​ഗ്യ പ​രി​പാ​ല​നം, ഗ​താ​ഗ​തം, കു​റ്റ​കൃ​ത്യം, മ​ലി​നീ​ക​ര​ണം തു​ട​ങ്ങി​യ വി​വി​ധ മേ​ഖ​ല​ക​ളി​ല്‍ വി​വി​ധ കാ​ല​ങ്ങ​ളാ​യി നും​ബി​യോ വി​വ​ര​ശേ​ഖ​ര​ണം ന​ട​ത്തു​ന്നു​ണ്ട്. ഒ​രു പ​ട്ട​ണ​ത്തി​ന്​ ​ൈക്രം ​ഇ​ന്‍​ഡ​ക്​​സി​ല്‍ 431ാം റാ​ങ്കാ​ണ്​ കി​ട്ടു​ന്ന​തെ​ങ്കി​ല്‍ ഏ​റ്റ​വും കു​റ​ഞ്ഞ സു​ര​ക്ഷ​യു​ള്ള രാ​ജ്യ​മാ​യി അ​ത്​ മാ​റും. സു​ര​ക്ഷ​യു​ടെ കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ കൂ​ടു​ത​ല്‍ റാ​ങ്ക്​ കി​ട്ടു​ന്ന പ​ട്ട​ണം കൂ​ടു​ത​ല്‍ സു​ര​ക്ഷ​യു​ള്ള​തു​മാ​കും.

ദോ​ഹ​ക്ക്​ ​ൈക്രം ​ഇ​ന്‍​ഡ​​ക്​​സി​െന്‍റ കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ 12.04 റാ​ങ്കാ​ണ്​ ല​ഭി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. പൂ​ജ്യം മു​ത​ല്‍ നൂ​റു​വ​രെ​യാ​ണ്​ ഈ ​ഗ​ണ​ത്തി​ല്‍ ല​ഭി​ക്കു​ന്ന റാ​ങ്ക്. ആ​കെ ക​ണ​ക്കെ​ടു​ത്ത 431 പ​ട്ട​ണ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ ദോ​ഹ സു​ര​ക്ഷ​യു​ടെ കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ ര​ണ്ടാം സ്​​ഥാ​ന​ത്തെ​ത്തി. അ​താ​യ​ത്​ 430ാം സ്​​ഥാ​നം. 87.96 പോ​യ​ന്‍​റാ​ണ്​ ദോ​ഹ​ക്ക്​ ല​ഭി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്.

യു.​എ.​ഇ ത​ല​സ്​​ഥാ​ന​മാ​യ അ​ബൂ​ദ​ബി​യാ​ണ്​ ഏ​റ്റ​വും കൂ​ടു​ത​ല്‍ സു​ര​ക്ഷ​യു​ള്ള ന​ഗ​രം. ത​യ്​​വാ​നി​ലെ ത​യ്​​പേ​യ്, കാ​ന​ഡ​യി​ലെ ക്യു​ബെ​ക്​ സി​റ്റി, സ്വി​റ്റ്​​സ​ര്‍​ല​ന്‍​ഡി​ലെ സൂ​റി​ച്ച്‌, യു.​എ.​ഇ​യി​ലെ ഷാ​ര്‍​ജ, ദു​ബൈ, തു​ര്‍​ക്കി​യി​ലെ എ​സ്​​കി​സെ​ഹ്​​ര്‍, ജ​ര്‍​മ​നി​യി​ലെ മ്യൂ​നി​ക്, ഇ​റ്റ​ലി​യി​ലെ ട്രി​സ്​​റ്റെ എ​ന്നി​വ​യാ​ണ്​ ആ​ദ്യ പ​ത്ത്​ സ്​​ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ വ​ന്ന പ​ട്ട​ണ​ങ്ങ​ള്‍.

ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും സു​ര​ക്ഷി​ത​മാ​യ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ ഖ​ത്ത​റി​ന് ക​ഴി​ഞ്ഞ വ​ര്‍​ഷം ഒ​ന്നാം​സ്​​ഥാ​നം കി​ട്ടി​യി​രു​ന്നു. അ​റ​ബ് ലോ​ക​ത്തും ഖ​ത്ത​റി​ന് ഒ​ന്നാം സ്​​ഥാ​ന​മാ​ണു​ള്ള​ത്. 133 രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളാ​ണ് നും​ബി​യോ സൂ​ചി​ക​യി​ലു​ള്ള​ത്.

2015 മു​ത​ല്‍ 2019 വ​രെ​യു​ള്ള കാ​ല​യ​ള​വി​ലും ഖ​ത്ത​ര്‍ ഈ ​നേ​ട്ടം സ്വ​ന്ത​മാ​ക്കി​യി​രു​ന്നു. 2017ലും 2019​ലും ഖ​ത്ത​ര്‍ ത​ന്നെ​യാ​യി​രു​ന്നു ഒ​ന്നാ​മ​ത്. ഈ ​കാ​ല​യ​ള​വി​ല്‍ അ​റ​ബ് ലോ​ക​ത്തും സു​ര​ക്ഷ​യു​ടെ കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ ഖ​ത്ത​ര്‍ ഒ​ന്നാ​മ​തെ​ത്തി​യി​രു​ന്നു.